
 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA 

BODI YA USIMAMIZI WA STAKABADHI ZA GHALA 

 
TANGAZO KWA UMMA 

 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB) ni taasisi chini ya Wizara ya Viwanda na 

Biashara iliyoundwa kwa Sheria Namba 10 ya Mwaka 2005 na Marekebisho Kifungu cha 4 

Sura ya 339 R.E. 2016. Bodi imepewa majukumu chini ya Kifungu 5 (a-j) cha Sheria hiyo 

ikiwemo kutoa leseni kwa Waendesha Ghala, Meneja Dhamana na Wakaguzi wa Ghala. 

 

Bodi inawatangazia kuwa inaendelea kupokea maombi ya leseni za Waendesha Ghala, 

Meneja Dhamana na Wakaguzi wa Ghala kwa Msimu wa Mwaka 2024/2025. Pamoja na 

mambo mengine, waombaji wote wazingatie kuwa na sifa kwa kuzingatia Kifungu cha 18(2) 

cha Sheria ya Stakabadhi za Ghala. Mahitaji muhimu ya kila aina ya maombi ya leseni 

yameambatishwa katika tangazo hili. 

 

Gharama za maombi na ukauguzi wa leseni za Mwendesha Ghala, Meneja Dhamana na 

Mkaguzi wa Ghala ni 20,000/=. 

 

Aidha, kwa mazao na bidhaa au biashara zenye mzunguko wa mwaka mzima, waombaji 

wanaondelea wanaelekezwa kuwasilisha maombi mapema kabla muda wa leseni kumalizika; 

ili kuwezesha maombi kufanyiwa kazi sambamba na ukaguzi wa ghala kwa wakati. Hii 

itahusisha bidhaa kama vile kakao, nafaka, mazao jamii ya kunde, mazao ya viungo na 

mengine ambayo hayatajwa kwenye Jedwali hapo chini. 

 

Bidhaa na mazao yenye misimu maalumu ambayo hutegemeana na kalenda za ushirika; 

mnaelekezwa kuwasilisha maombi kabla ya tarehe tajwa katika Jedwali hapo chini. Maombi 

yatakayowasilishwa zaidi ya tarehe tajwa; pamoja na 20,000/= ya ada, mwombaji atagharamia 

ukaguzi wa ghala husika kwa kuzingatia viwango vya Serikali. 

 

N Bidhaa Tarehe ya Mwisho Bila Gharama za Ukaguzi Tarehe ya Mwisho wa Maombi 

1 Ufuta 30 Aprili 2024 17 Mei 2024 

2 Mbaazi 30 Juni 2024 14 Juni 2024 

3 Korosho 31 Agosti 2024 9 Septemba 2024 

4 Choroko 31 Disemba 2024 15 Januari 2025 

 

Maombi yote yawasilishwe kupitia info@wrrb.go.tz; au kupitia S.L.P. 2095, Mtaa wa 

Nyerere Kitalu Na.3, Kiwanja Na.23 Dodoma; au kwa njia ya kieletroniki. 

 

Bodi inawahimiza kukamilisha taratibu za maombi ya leseni kwa wakati ili kujiepusha na 

usumbufu wa aina yoyote unaoweza kujitokeza. 

 

NB: Maombi ambayo hayatakuwa na viambatisho vinavyotakiwa au mapungufu yoyote 

hayatafanyiwa kazi.  

 

Imetolewa, 

 

MKURUGENZI MTENDAJI 

10 Aprili 2024



Mambo ya Kuzingatia Wakati wa Kuwasilisha Maombi ya Leseni ya Mwendesha Ghala 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala; Ghorofa ya 1, Jengo la Kitega Uchumi Mji wa Magufuli Ardhi Br – Mtumba, S.L.P 2095, Dodoma – Tanzania 

info@wrrb.go.tz 

Kujaza Fomu Namba 1 na kuwasilisha viambatisho muhimu kama 
vilivyoanishwa hapo chini 

 

1. Nyaraka za Kampuni 
a. Nyaraka za usajili kutoka mamlaka husika; 

b. Makubaliano ya Wakurugenzi wa Kampuni 

inayoomba leseni kufanya biashara 
inayoombwa kwenye ghala husika sambamba 

na utayari wa kulipa ada, kuwa na kinga ya 
utendaji na kufanya kazi kwa mujibu wa viwango 

vinavyotolewa na Bodi; 

c. Picha za Wakurugenzi/Wanahisa 
zilizothibitishwa na Mwanasheria; 

d. Wasifu wa Wakurugenzi/Wanahisa 
uliothibishwa na wanasheria; 

e. Mchoro wa ramani unaonesha mahala makao 

makuu ya ofisi za Mwombaji zilipo au  kuainisha 
namba za longitudi na latitudi 

 

2. Umiliki wa Ghala; 
a. Hati inayothibitisha kuwa Mwombaji anamiliki 

ghala husika au; 
b. Mkataba wa kupangishwa ghala husika kwa 

muda wote wa leseni; 

 

3. Ukubwa/Ujazo wa Leseni 

a. Kuainisha ukubwa/ujazo wa ghala unaoweza 

kuhifadhi bidhaa inayoombewa leseni; 
b. Kuainisha kiasi cha ukubwa/ujazo anaoombea 

leseni kwenye ghala husika 
 

4. Nyaraka za Uthibiti Hatari Ghalani 

a. Bima ya moto inayokinga bidhaa inayoombewa 
leseni inayozingatia thamani ya bidhaa husika; 

b. Bima ya wizi inayokinga bidhaa inayoombewa 

leseni inayozingatia thamani ya bidhaa husika; 
c. Bima ya uaminifu wa wafanyakazi ghalani; 

 

5. Maelezo kuhusu Ghala 

a. Fomu Namba 2 iliyojazwa kikamilifu; 

b. Mchoro wa ramani unaonesha mahali ghala 

linaloombewa leseni linapatikana au kuainisha 
namba za longitudi na latitudi; 

 

6. Vifaa Muhimu vya Kupima Ubora Ghalani 

a. Uthibitisho wa kipima unyevu kilochohakikiwa 

na Shirika la Viwango Tanzania (TBS); 

b. Uthibitisho wa mzani uliohakikiwa na Wakala 

wa Vipimo Tanzania (WMA); 
c. Vifaa vingine muhimu kama chekeche ya 

maabara (laboratory analysis sieve), bambo ya 
kuchukulia sampuli kutoka kwenye vifungashio; 

vijiko vya maabara vinavyotosheleza mahitaji 

ya upimaji wa sampuli, bakuli za kupimia 
sampuli n.k 

 

7. Taarifa zinazohusu Masuala ya Fedha; 
a. Barua ya uthibitisho wa akaunti ya Kampuni 

kutoka benki husika; 
b. Taarifa za fedha za Kampuni za karibuni; 

8. Taarifa za Wafanyakazi wa Ghala 

a. Meneja:  
i. Mkataba wa ajira wa muda usiopungua 

mwaka mmoja 

ii. Picha iliyothibitishwa na Mwanasheria 
iii. Wasifu 

iv. Awe na angalua shahada ya kwanza 
v. Vyeti vya Taaluma 

vi. Cheti cha Mafunzo yanayotolewa na WRRB 

 

b. Karani wa Ubora:  
i. Mkataba wa ajira wa muda usiopungua 

mwaka mmoja 
ii. Picha iliyothibitishwa na Mwanasheria 

iii. Wasifu 
iv. Awe na angalau diploma (inayohusu 

bidhaa atakayosimamia kilimo/misitu n.k) 

v. Vyeti vya Taaluma  
vi. Cheti cha Mafunzo yanayotolewa na WRRB 

 

c. Karani wa Kumbukumbu:  
i. Mkataba wa ajira wa muda usiopungua 

mwaka mmoja  
ii. Picha iliyothibitishwa na Mwanasheria 

iii. Wasifu 

iv. Awe na angalau diploma 
v. Vyeti vya Taaluma 

vi. Cheti cha Mafunzo yanayotolewa na WRRB 
 

d. Mtunza Stoo:  
i. Mkataba wa ajira wa muda usiopungua 

mwaka mmoja  

ii. Picha iliyothibitishwa na Mwanasheria 

iii. Wasifu 
iv. Awe na angalau elimu ya diploma  

v. Vyeti vya Taaluma 
vi. Cheti cha Mafunzo yanayotolewa na WRRB 

 

e. Karani wa Mzani:  
i. Mkataba wa ajira wa muda usiopungua 

mwaka mmoja  

ii. Picha iliyothibitishwa na Mwanasheria 
iii. Wasifu 

iv. Awe na angalau elimu ya cheti  
v. Vyeti vya Taaluma 

vi. Cheti cha Mafunzo yanayotolewa na WRRB 

 

9. Gharama za maombi 

a. Mwombaji atalipa ada ya maombi Tsh. 

20,000/= 

 

10. Baada ya Kuwasilisha Maombi 

a. Ukaguzi wa ghala linaloombewa leseni na Afisa 

wa Bodi  

b. Kuweka Kinga ya Utendaji kwa kuzingatia 

masharti yatakayoainishwa baada ya maombi 
kuwasilishwa Bodi 

c. Endapo wafanyakazi hawana mafunzo ya WRRB 

watapaswa kushiriki, kufanya mtihani na 
kufaulu 

 



Mambo ya Kuzingatia Wakati wa Kuwasilisha Maombi ya Leseni ya Meneja Dhamana 

 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala; Ghorofa ya 1, Jengo la Kitega Uchumi Mji wa Magufuli Ardhi Br – Mtumba, S.L.P 2095, Dodoma – Tanzania 

info@wrrb.go.tz 

Kujaza Fomu Namba 10 na kuwasilisha viambatisho muhimu kama 
vilivyoanishwa hapo chini 

 

1. Nyaraka za Kampuni 
a. Nyaraka za usajili kutoka mamlaka husika; 

b. Makubaliano ya Wakurugenzi wa Kampuni 
inayoomba leseni kufanya biashara 

inayoombwa kwenye ghala husika sambamba 

na utayari wa kulipa ada, kuwa na kinga ya 
utendaji na kufanya kazi kwa mujibu wa viwango 

vinavyotolewa na Bodi; 
c. Picha za Wakurugenzi/Wanahisa 

zilizothibitishwa na Mwanasheria; 

d. Wasifu wa Wakurugenzi/Wanahisa 
uliothibishwa na wanasheria; 

e. Mchoro wa ramani unaonesha mahala makao 
makuu ya ofisi za Mwombaji zilipo au  kuainisha 

namba za longitudi na latitudi 

 

2. Taarifa zinazohusu Masuala ya Fedha; 

a. Barua ya uthibitisho wa akaunti ya Kampuni 

kutoka benki husika; 
b. Taarifa za fedha za Kampuni za karibuni; 

 

3. Umiliki wa Ghala; 
a. Hati inayothibitisha kuwa Mwombaji anamiliki 

ghala husika au; 
b. Mkataba wa kupangishwa ghala husika kwa 

muda wote wa leseni; 

 

4. Ukubwa/Ujazo wa Leseni 

a. Kuainisha ukubwa/ujazo wa ghala unaoweza 

kuhifadhi bidhaa inayoombewa leseni; 
b. Kuainisha kiasi cha ukubwa/ujazo anaoombea 

leseni kwenye ghala husika 
 

5. Maelezo kuhusu Ghala 

a. Fomu Namba 2 iliyojazwa kikamilifu; 

b. Mchoro wa ramani unaonesha mahali ghala 
linaloombewa leseni linapatikana au kuainisha 

namba za longitudi na latitudi; 
 

6. Nyaraka za Uthibiti Hatari Ghalani 

a. Bima ya moto inayokinga bidhaa inayoombewa 
leseni inayozingatia thamani ya bidhaa husika; 

b. Bima ya wizi inayokinga bidhaa inayoombewa 

leseni inayozingatia thamani ya bidhaa husika; 
c. Bima ya uaminifu wa wafanyakazi ghalani; 

 

7. Vifaa Muhimu vya Kupima Ubora Ghalani 
a. Vifaa vya kupimia ubora wa bidhaa ili 

kuwezesha kupima ubora kama ilivyoelekezwa 
katika Kiwango cha Kitaifa cha bidhaa husika 

inayoombewa leseni; 

b. Vifaa hivyo lazima uwasilishwe uthibitisho vya 
kufanyiwa uhakiki na mamlaka husika kama vile 

Uthibitisho wa kipima unyevu kilochohakikiwa 

na Shirika la Viwango Tanzania (TBS), 

uthibitisho wa mzani uliohakikiwa na Wakala 

wa Vipimo Tanzania (WMA) n,k. 

8. Utaratibu wa Kazi/Mikataba ya Kazi 
a. Kuwasilisha mikataba/makubaliano ya utunzaji 

baina ya Mweka Mali, Meneja Dhamana na Benki, 

b. Au, kuwasilisha mikataba/makubaliano ya 
utunzaji baina ya Mweka Mali, Meneja Dhamana 

na Mtoa Fedha 

c. Au, kuwasilisha mikataba/makubaliano ya 
utunzaji baina ya Mweka Mali, Meneja Dhamana 

na Mtoa Huduma 

 

9. Taarifa za Wafanyakazi wa Ghala 

a. Meneja:  

i. Mkataba wa ajira wa muda usiopungua 
mwaka mmoja 

ii. Picha iliyothibitishwa na Mwanasheria 
iii. Wasifu 

iv. Awe na angalua shahada ya kwanza 

v. Vyeti vya Taaluma 
vi. Cheti cha Mafunzo yanayotolewa na WRRB 

 

b. Karani wa Kumbukumbu:  
i. Mkataba wa ajira wa muda usiopungua 

mwaka mmoja  
ii. Picha iliyothibitishwa na Mwanasheria 

iii. Wasifu 

iv. Awe na angalau diploma 
v. Vyeti vya Taaluma 

vi. Cheti cha Mafunzo yanayotolewa na WRRB 

 

c. Karani wa Ubora:  
i. Mkataba wa ajira wa muda usiopungua 

mwaka mmoja 
ii. Picha iliyothibitishwa na Mwanasheria 

iii. Wasifu 
iv. Awe na angalau diploma (inayohusu 

bidhaa atakayosimamia kilimo/misitu n.k) 

v. Vyeti vya Taaluma  
vi. Cheti cha Mafunzo yanayotolewa na WRRB 

 

10. Gharama za maombi 

a. Mwombaji atalipa ada ya maombi Tsh. 

20,000/= 

 

11. Baada ya Kuwasilisha Maombi 
a. Ukaguzi wa ghala linaloombewa leseni na Afisa 

wa Bodi  

b. Kuweka Kinga ya Utendaji kwa kuzingatia 
masharti yatakayoainishwa baada ya maombi 

kuwasilishwa Bodi 
c. Endapo wafanyakazi hawana mafunzo ya WRRB 

watapaswa kushiriki, kufanya mtihani na 

kufaulu 



Mambo ya Kuzingatia Wakati wa Kuwasilisha Maombi ya Leseni ya Meneja Dhamana 

 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala; Ghorofa ya 1, Jengo la Kitega Uchumi Mji wa Magufuli Ardhi Br – Mtumba, S.L.P 2095, Dodoma – Tanzania 

info@wrrb.go.tz 

Kujaza Fomu Namba 9 na kuwasilisha viambatisho muhimu kama vilivyoanishwa hapo chini 
 

1. Nyaraka za Kampuni 

a. Nyaraka za usajili kutoka mamlaka husika; 
b. Makubaliano ya Wakurugenzi wa Kampuni inayoomba leseni kufanya biashara inayoombwa kwenye ghala husika sambamba na utayari 

wa kulipa ada, kuwa na kinga ya utendaji na kufanya kazi kwa mujibu wa viwango vinavyotolewa na Bodi; 
c. Picha za Wakurugenzi/Wanahisa zilizothibitishwa na Mwanasheria; 

d. Wasifu wa Wakurugenzi/Wanahisa uliothibishwa na wanasheria; 

e. Mchoro wa ramani unaonesha mahala makao makuu ya ofisi za Mwombaji zilipo au  kuainisha namba za longitudi na latitudi; 
f. Leseni ya biashara ya eneo/wilaya husika 

 

2. Taarifa zinazohusu Masuala ya Fedha; 
a. Barua ya uthibitisho wa akaunti ya Kampuni kutoka benki husika; 

b. Taarifa za fedha za Kampuni za karibuni; 

 

3. Taarifa za Wafanyakazi Muhimu; 

a. Vyeti vya taaluma; 

b. Vyeti vya taaluma maalum (professional certificate); 
c. Leseni 

d. Wasifu wa wafanyakazi; 

 

4. Gharama za maombi 

a. Mwombaji atalipa ada ya maombi Tsh. 20,000/=; 

b. Ada ya Leseni Tsh. 200,000/= kwa mwaka. 
 

5. Uthibitisho wa Mafunzo Maalum ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala kwa Wafanyakazi 

a. Mafunzo ya Meneja Dhamana au; 
b. Mafunzo ya Soko au, 

c. Mafunzo ya Uwezeshaji Fedha Vijijini 

 

 

  


